VTX F35/64 (JBL) High Performance Dual 15-inch 3-Way Loudspeaker
รหัสสินค้า : JBL-VTX-F35/64
| ราคา |
277,300.00 บาท |
| จำนวนที่จะซื้อ | |
| ราคารวม | 277,300.00 บาท |
สินค้าไม่เพียงพอ
สินค้าหมด
JBL VTX F35/64 คือลำโพง 3 ทางระดับ High-Performance ที่อยู่ในตระกูล VTX Series ซึ่งเป็นซีรีส์ระดับท็อปของ JBL ที่ใช้ในงานคอนเสิร์ตและทัวร์ริ่งระดับโลกครับ การที่คุณจะเลือก F35/64 (มุมกระจายเสียง 60° x 40°) มาใช้งานนั้น มีเหตุผลด้านวิศวกรรมเสียงที่โดดเด่นดังนี้ครับ:
1. เทคโนโลยีไดรเวอร์ระดับเรือธง (D2 Dual Driver)
รุ่นนี้ใช้ตัวขับเสียงแหลม D2430H D2 Dual Diaphragm ซึ่งเป็นเทคโนโลยีเดียวกับที่อยู่ในลำโพง Line Array รุ่นใหญ่อย่าง V25 หรือลำโพงมอนิเตอร์ระดับตำนานอย่าง JBL M2:
- ความคมชัดสูง: การมีไดอะแฟรมคู่ช่วยลดความเพี้ยนของเสียง (Distortion) และขยายการตอบสนองความถี่สูงได้ดีเยี่ยม
- พลังเสียงมหาศาล: ให้ความดังสูงสุด (Maximum Peak) ได้ถึง 143 dB ซึ่งถือว่าดังและทรงพลังมากเมื่อเทียบกับขนาดตัว
2. เทคโนโลยี Differential Drive® (น้ำหนักเบาแต่ทรงพลัง)
JBL ใช้เทคโนโลยีลิขสิทธิ์เฉพาะในตัวขับเสียงต่ำ (15 นิ้ว x 2) และเสียงกลาง (8 นิ้ว):
- ระบายความร้อนได้ดีเยี่ยม: ทำให้ลำโพงทำงานได้ต่อเนื่องยาวนานโดยที่ประสิทธิภาพไม่ลดลง (Power Compression ต่ำ)
- น้ำหนักเบา: แม้จะเป็นลำโพงขนาดใหญ่ที่มีวูฟเฟอร์ถึง 2 ตัว แต่น้ำหนักรวมเพียงประมาณ 52.6 กก. ทำให้สะดวกต่อการเคลื่อนย้ายและติดตั้ง (Rigging)
3. การกระจายเสียงที่แม่นยำ (60° x 40° Coverage)
รหัส /64 หมายถึงมุมกระจายเสียง แนวนอน 60 องศา และแนวตั้ง 40 องศา:
- Point-Source ที่แม่นยำ: เหมาะสำหรับพื้นที่ที่ต้องการการพุ่งของเสียงที่ไกลและแคบ (Long-throw) เพื่อลดการสะท้อนจากผนังข้างอาคาร
- Rotatable Waveguide: ปากฮอร์นสามารถหมุนได้ ทำให้คุณวางลำโพงได้ทั้งแนวตั้งและแนวนอนตามความเหมาะสมของพื้นที่
4. ความยืดหยุ่นในการใช้งาน (Versatile Design)
VTX F35 ถูกออกแบบมาให้เป็น "เป็ดที่ทำได้ทุกอย่างในระดับ High-end":
- Main PA: ใช้เป็นลำโพงหลักสำหรับงานอีเวนต์ขนาดกลางถึงใหญ่
- Side-fill / Complement: ใช้เสริมระบบ Line Array ขนาดใหญ่ในจุดที่เสียงไปไม่ถึง
- Acoustically Compatible: เสียงมีความต่อเนื่อง (Sonic Consistency) กับลำโพง VTX รุ่นอื่นๆ ทำให้ทำงานร่วมกันในระบบใหญ่ได้เนียนกริบ
5. การประมวลผลระดับโลก (V5 Processing)
ลำโพงรุ่นนี้ทำงานร่วมกับแอมป์ Crown I-Tech HD ได้อย่างสมบูรณ์แบบ ผ่านพรีเซ็ต V5 ที่จูนมาให้จากโรงงาน:
- ช่วยปกป้องลำโพงไม่ให้เสียหาย (Limiting) และรีดประสิทธิภาพเสียงออกมาให้ดีที่สุดโดยที่คุณไม่ต้องเสียเวลาจูนเองจากศูนย์
สรุป: หากคุณต้องการลำโพงที่ให้ "เสียงคุณภาพระดับสตูดิโอในความดังระดับคอนเสิร์ต" และต้องการความมั่นใจในความทนทานสำหรับการใช้งานหนัก JBL VTX F35/64 คือที่สุดของลำโพง Point-Source ที่จะยกระดับมาตรฐานเสียงของคุณให้ก้าวไปอีกขั้นครับ
คุณมีแผนจะนำไปใช้ในพื้นที่แบบไหนครับ? เช่น หอประชุมขนาดใหญ่ หรือลานกิจกรรมกลางแจ้ง ผมจะได้แนะนำรุ่นแอมป์หรือการจัดวางที่เหมาะสมที่สุดให้ครับ
Features
- High output 3-way enclosure featuring the D2 Dual Diaphragm Dual Voice Coil high frequency compression driver in a light-weight trapezoidal enclosure
- Differential Drive™, Dual Neodymium Magnet, Dual Voice Coil, Direct Cooled™ MF and LF cone transducers
- Multiple M10 attachment points facilitate a variety of suspension options
- V5 Processing for use with Crown Audio I-Tech HD series amplifiers
| Frequency Range (-10dB) | 39 Hz - 18 kHz |
| Coverage Pattern (-6dB) | /64: 60° Horizontal x 40°Vertical/95: 90° Horizontal x 50°Vertical |
| System Input Power Rating | LF: 2 x 800 W Continuous (IEC / 100 hour)MF: 270 W Continuous (IEC / 100 hour)HF: 100 W Continuous (IEC / 100 hour) |
| Maximum Peak Output *2 | /64: 143dB (Preset: F35/64 FR)/95: 143dB (Preset: -F35/95 FR) |
| System Processing | Crown Audio I-Tech HD SeriesCrown Audio I-Tech 4x3500HD |
| Nominal Impedance | LF = 2 x 8 ohms MF = 8 ohms HF = 8 ohms |
| LF Driver | 2 x 2265H, 254 mm (15 in) diameter, dual 76 mm (3 in) diameter voice coil, NDD®, Direct Cooled™ |
| MF Driver | 1 x 2169H, 203 mm (8 in) dia., 76mm (3 in) Dual Voice Coil, Neodymium Differential Drive®, Direct Cooled™ |
| HF Driver | 1 x D2430H, D2 dual diaphragm, dual 76mm (3 in) diameter voice coil |
| Enclosure | 18 mm, 11-ply Finnish birch plywood; black DuraFlex™ finish; integral recessed handles |
| Grille | Powder Coated 14 gauge hex-perforated steel with acoustically-transparent black cloth backing |
| Input Connectors | Neutrik® Speakon® NL-8 (2x): LF1: 1± | LF2: 2± | MF: 3± | HF: 4± |
| Dimensions (H x W x D) | 1051.5 mm x 568.9 mm x 528.3 mm (41.4 in x 22.4 in x 20.8 in) |
| Net Weight (each) | 52.6 kg (116 lbs) |
| System Type | High Performance Dual 15” 3-Way Loudspeaker with 60 x 40 degree coverage |
| Suspension / Mounting | Integrated M10 mounting points |











































